MASTERCAM HARDWARE GUIDE • WORKSTATION 2025/2026

Best Workstation Laptops for Mastercam 2025/2026 เลือกคอมให้เหมาะกับงาน CAD/CAM จริงในโรงงาน CNC

คู่มือเลือก Workstation Laptop และ Workstation PC สำหรับ Mastercam 2025/2026 แบ่งตามระดับงานจริง ตั้งแต่งาน 2D / Lathe, งาน 3D / Mold & Die, ไปจนถึงงาน 5-Axis, Machine Simulation และงานไฟล์ใหญ่ที่ต้องการความเสถียรสูง

Entry Level เหมาะกับงาน 2D, Lathe, งานสอน และผู้เริ่มต้นใช้งาน Mastercam
Professional เหมาะกับงาน 3D, Mold & Die, High Speed และงาน 4-Axis
High-End เหมาะกับงาน 5-Axis, Machine Simulation, Aerospace และไฟล์ขนาดใหญ่
Quick Answer

สรุปเร็ว: เลือก Workstation สำหรับ Mastercam ควรดูอะไร?

การเลือก Workstation Laptop for Mastercam ไม่ควรดูแค่คำว่า “แรง” แต่ควรดูจากลักษณะงานจริงเป็นหลัก หากใช้งาน 2D, Lathe หรืองานเริ่มต้น เครื่องระดับ Entry Level ยังเพียงพอ แต่ถ้าทำงาน 3D, Mold & Die, 4-Axis หรือเปิดไฟล์ใหญ่ ควรขยับไป Professional ที่มี CPU แรง, RAM 32GB และ GPU ระดับ Workstation มากขึ้น ส่วนงาน 5-Axis, Machine Simulation หรือ Multitasking หนัก ควรเลือก High-End ที่มี RAM 64GB–128GB และ GPU ระดับสูงเพื่อความเสถียรระยะยาว

Professional Hardware Guide

คอมพิวเตอร์ที่เหมาะกับ Mastercam ต้องเร็ว เสถียร และตรงกับชนิดงานจริง

หลายครั้งที่การทำงานในโรงงานต้องสะดุด ไม่ใช่เพราะเครื่อง CNC มีปัญหา แต่เป็นเพราะคอมพิวเตอร์ที่ใช้คำนวณ Toolpath ทำงานไม่ทันใจ ยิ่งในยุค Mastercam 2025/2026 ที่ฟีเจอร์มีพลังมากขึ้น ความต้องการด้านฮาร์ดแวร์ก็สูงขึ้นตามไปด้วย

เลือกตามงาน ไม่ใช่เลือกตามราคา

เครื่องที่เหมาะกับงาน 2D อาจไม่พอสำหรับงาน Mold, 4-Axis หรือ Machine Simulation จึงควรเริ่มจากชนิดงานจริงของโรงงาน

CPU และ RAM ต้องสมดุล

Mastercam หลาย Workflow ต้องการ CPU ที่ตอบสนองไว และเมื่อทำงาน 3D หรือเปิดไฟล์ใหญ่ RAM 32GB ขึ้นไปจะเริ่มเห็นผลชัดเจน

ความเสถียรสำคัญกว่าความแรงบนกระดาษ

สำหรับโรงงานที่ใช้งานจริงต่อเนื่อง Workstation Series มักเหมาะกว่าเครื่องทั่วไป เพราะออกแบบเพื่อความเสถียร การระบายความร้อน และงานมืออาชีพ

Hardware Strategy

ทำไมการเลือกคอมสำหรับ Mastercam จึงควรแยกเป็น 3 ระดับ?

การเลือกคอมพิวเตอร์สำหรับ Mastercam ไม่ควรใช้สูตรเดียวกับทุกโรงงาน เพราะงาน 2D Mill, Lathe, 3D Mold, 4-Axis, 5-Axis และ Machine Simulation ใช้ทรัพยากรเครื่องไม่เท่ากัน

การแบ่งเป็น Entry Level, Professional และ High-End จะช่วยให้ฝ่ายจัดซื้อ, CAD/CAM Engineer และ IT โรงงานคุยกันง่ายขึ้น ลดโอกาสซื้อเครื่องต่ำกว่างานจริง หรือจ่ายเกินจำเป็นกับสเปกที่ยังไม่ได้ใช้

Entry Level

เหมาะกับงานพื้นฐาน งานสอน งาน 2D และผู้ที่ต้องการเริ่มต้นใช้งานอย่างคุ้มค่า

Professional

เหมาะกับโรงงานที่ใช้ Mastercam จริงจัง เช่น 3D, Mold & Die, High Speed และ 4-Axis

High-End / Power User

เหมาะกับงาน 5-Axis, Simulation, ไฟล์ใหญ่ และทีมที่ต้องการลดเวลารอคำนวณ Toolpath

สรุประดับ Workstation Laptop สำหรับ Mastercam 2025 2026
ภาพรวมการเลือก Workstation สำหรับ Mastercam ควรดูจากระดับงานจริง ไม่ใช่ดูจากสเปกสูงสุดเพียงอย่างเดียว
Comparison Table

ตารางเปรียบเทียบคอมพิวเตอร์ 3 ระดับสำหรับ Mastercam

ตารางนี้ช่วยให้เห็นภาพรวมเร็ว ๆ ว่าเครื่องระดับไหนเหมาะกับงานแบบใด และควรเริ่มมองสเปกประมาณไหนก่อนตัดสินใจซื้อ

ระดับ เหมาะกับงาน สเปกแนะนำ ตัวอย่างรุ่น
Entry Level 2D Mill, Lathe, งานสอน, งานเริ่มต้น, งานหน้าเครื่อง Core i7 / RAM 16GB / RTX 500 หรือ RTX 1000 Ada Dell Precision 3591, HP ZBook Power G11, Lenovo ThinkPad P14s Gen 5
Professional 3D High Speed, Mold & Die, งานชิ้นส่วนซับซ้อน, 4-Axis Core i9 / RAM 32GB / RTX 2000 หรือ RTX 3000 Ada Dell Precision 5690 / 3660, HP ZBook Studio G11 / Z2 G9, Lenovo ThinkPad P16 Gen 2 / ThinkStation P3
High-End / Power User 5-Axis, Aerospace, Machine Simulation, งาน Multitasking หนัก Xeon หรือ Core i9 HX / RAM 64GB–128GB / RTX 4000 หรือ RTX 5000 Ada Dell Precision 7780 / 7960, HP ZBook Fury G11 / Z8 G5, Lenovo ThinkPad P16 Gen 2 Max Spec / ThinkStation P7
Workstation Tiers

เลือก Workstation ตามระดับงาน Mastercam

แต่ละระดับถูกออกแบบมาเพื่อช่วยให้ผู้ใช้งานเลือกเครื่องได้ตรงกับงานจริง ลดการจ่ายเกินจำเป็น และลดปัญหาเครื่องไม่พอเมื่อต้องทำงานหนักขึ้น

ENTRY LEVEL

ระดับเริ่มต้น สำหรับงาน 2D, Lathe, งานสอน และผู้เริ่มต้น

เหมาะกับผู้เริ่มต้นใช้งาน Mastercam, นักเรียน, ผู้สอน, โปรแกรมเมอร์หน้าเครื่อง หรือโรงงานที่เน้นงาน 2D Mill และ Lathe เป็นหลัก หากงานยังไม่ซับซ้อนมาก ระดับนี้ถือว่าคุ้มค่าและเริ่มต้นได้ดี

CPUIntel Core i7
RAMอย่างน้อย 16GB
GPURTX 500 Ada หรือ RTX 1000 Ada

รุ่นที่น่าสนใจ

  • Dell: Precision 3591
  • HP: ZBook Power G11
  • Lenovo: ThinkPad P14s Gen 5

เหมาะกับงาน 2D, งานเขียนแบบ, Toolpath พื้นฐาน, งานฝึกสอน, งานเริ่มต้นในโรงงาน และงานที่ต้องการพกพา

PROFESSIONAL

ระดับมาตรฐาน สำหรับโรงงานที่ใช้งาน Mastercam อย่างจริงจัง

เป็นระดับที่นิยมสำหรับโรงงานอุตสาหกรรมที่ใช้งาน Mastercam ต่อเนื่อง รองรับงาน 3D, Mold & Die, High Speed Machining และงาน 4-Axis ได้ดี โดยยังไม่ต้องขยับไปงบประมาณระดับสูงสุด

CPUIntel Core i9
RAM32GB
GPURTX 2000 Ada หรือ RTX 3000 Ada

รุ่นที่น่าสนใจ

  • Dell: Precision 5690, Precision 3660
  • HP: ZBook Studio G11, Z2 G9
  • Lenovo: ThinkPad P16 Gen 2, ThinkStation P3

เหมาะกับงาน 3D High Speed, Mold & Die, งานชิ้นงานซับซ้อน, การเปิดไฟล์ใหญ่ขึ้น, งาน 4-Axis และ Workflow ที่จริงจังกว่าเดิม

HIGH-END / POWER USER

ระดับสูงสุด สำหรับ 5-Axis, Simulation และงานไฟล์ใหญ่

หากงานของคุณอยู่ในกลุ่ม 5-Axis, Aerospace, Machine Simulation หรือเปิดหลายโปรแกรมใหญ่พร้อมกันเป็นประจำ กลุ่มนี้ออกแบบมาเพื่อลดเวลารอ และเพิ่มความต่อเนื่องของงานโปรแกรมและงานจำลอง

CPUXeon หรือ Core i9 HX
RAM64GB ถึง 128GB
GPURTX 4000 Ada หรือ RTX 5000 Ada

รุ่นที่น่าสนใจ

  • Dell: Precision 7780, Precision 7960
  • HP: ZBook Fury G11, Z8 G5
  • Lenovo: ThinkPad P16 Gen 2 Max Spec, ThinkStation P7

เหมาะกับงาน 5-Axis, Aerospace, Machine Simulation, งานคำนวณ Toolpath ขนาดใหญ่ และงานเปิดหลายโปรแกรมพร้อมกัน

Buying Guide

คู่มือเลือกเครื่องก่อนตัดสินใจซื้อ

สิ่งสำคัญไม่ใช่แค่ “รุ่นไหนดี” แต่คือ “รุ่นไหนเหมาะกับงานของคุณ” เพราะการเลือกสเปกผิดอาจทำให้ต้นทุนเสียเวลาในระยะยาวสูงกว่าราคาเครื่อง

01

Workstation vs Gaming

เครื่อง Gaming อาจดูแรงบนกระดาษ แต่ตระกูล Workstation อย่าง Precision, ZBook หรือ ThinkPad P Series ถูกออกแบบเพื่อรองรับงานมืออาชีพที่ต้องการความเสถียร และความต่อเนื่องในการทำงานระยะยาว

02

Mastercam ชอบ CPU ที่ตอบสนองไว

สำหรับหลาย Workflow ของ Mastercam ความเร็วต่อคอร์ของ CPU มีผลต่อความรู้สึกลื่นและการตอบสนอง ดังนั้นไม่ควรดูจำนวนคอร์เพียงอย่างเดียว

03

RAM และ GPU ต้องสมดุล

ถ้าเริ่มทำงาน 3D หรือเปิดไฟล์ขนาดใหญ่ RAM 32GB จะเริ่มเห็นความต่างชัด และควรจับคู่กับ GPU ที่เหมาะกับชนิดงานเพื่อหลีกเลี่ยงคอขวด

04

On-site Service สำคัญกับโรงงาน

สำหรับโรงงาน เวลาหยุดงานมีต้นทุนเสมอ หากงบประมาณถึง การเลือกเครื่องที่มีบริการ On-site Service จะช่วยลดความเสี่ยงและเพิ่มความมั่นใจในการใช้งานจริง

Hardware Checklist

Checklist ก่อนซื้อ Workstation สำหรับ Mastercam

ก่อนสั่งซื้อเครื่อง ควรตอบคำถามเหล่านี้ให้ชัด เพื่อให้เลือกสเปกได้ตรงกับงานจริง และใช้งานได้คุ้มในระยะยาว

งานหลักเป็น 2D, 3D, Mold, 4-Axis หรือ 5-Axis?
ต้องเปิด Mastercam พร้อม CAD Software อื่นหรือไม่?
ไฟล์งานมีขนาดใหญ่หรือมี Assembly ซับซ้อนแค่ไหน?
ต้องใช้งาน Machine Simulation หรือ Verify หนักหรือไม่?
ต้องพกไปหน้าเครื่อง หรือนั่งทำงานประจำที่โต๊ะ?
มีแผนใช้งาน 3–5 ปี และต้องการ On-site Service หรือไม่?
Professional Insight

สเปกที่ดีสำหรับ Mastercam คือสเปกที่ทำให้งานไหลลื่น ไม่ใช่แค่คะแนน Benchmark สูง

สำหรับงาน CAD/CAM จริงในโรงงาน ความเสถียร ความร้อน การบริการหลังการขาย และความเหมาะสมกับประเภทงาน สำคัญไม่แพ้ตัวเลขสเปกบนกระดาษ เครื่องที่เลือกถูกจะช่วยลดเวลารอ ลดอาการกระตุก และช่วยให้ทีมทำงานได้ต่อเนื่องกว่า

สรุปการเลือกแบบง่ายที่สุด

งาน 2D / Lathe / งานสอน → Entry Level
งาน 3D / Mold & Die / 4-Axis → Professional
งาน 5-Axis / Machine Simulation / Multitasking หนัก → High-End

01

อย่าซื้อเผื่อผิดทาง

เครื่องแพงที่สุดอาจไม่คุ้ม หากงานจริงยังอยู่ในระดับพื้นฐาน

02

อย่าซื้อต่ำกว่างานจริง

เครื่องไม่พอทำให้เสียเวลารอ คำนวณช้า และกระทบ Productivity ของทีม

03

ดูระบบระบายความร้อน

งาน CAD/CAM ต่อเนื่องต้องการเครื่องที่เสถียร ไม่ Throttle ง่ายเมื่อทำงานหนัก

04

ดูบริการหลังการขาย

โรงงานควรให้ความสำคัญกับ On-site Service เพราะ Downtime มีต้นทุนเสมอ

Mastercam Solution

เลือกเครื่องแล้ว ควรวาง Workflow Mastercam ให้พร้อมใช้งานจริง

นอกจากการเลือก Workstation ให้เหมาะกับงานแล้ว ควรวางแผนเรื่องการติดตั้ง Mastercam, การตั้งค่าการ์ดจอ, การอบรมทีมงาน และการเลือก Module ให้เหมาะกับงาน CNC จริงของโรงงาน

FAQ

คำถามที่พบบ่อยเกี่ยวกับ Workstation สำหรับ Mastercam

รวมคำถามสำคัญสำหรับผู้ใช้งาน Mastercam, CAD/CAM Engineer, ฝ่ายจัดซื้อ และ IT โรงงานที่กำลังเลือกเครื่อง

ใช้ Gaming Laptop กับ Mastercam ได้ไหม?

ใช้ได้ในหลายกรณี โดยเฉพาะงานพื้นฐาน แต่ถ้าต้องการความเสถียรสำหรับงานวิศวกรรมต่อเนื่อง เครื่องตระกูล Workstation มักตอบโจทย์ได้ดีกว่าในระยะยาว

Mastercam ควรเน้น CPU หรือ GPU มากกว่ากัน?

ทั้งสองอย่างสำคัญ แต่ในหลาย Workflow ของ Mastercam ความเร็วต่อคอร์ของ CPU ยังเป็นจุดที่ควรให้ความสำคัญ ส่วน GPU ช่วยเรื่องการแสดงผล 3D และประสบการณ์ใช้งานโดยรวม

RAM 16GB ยังพอไหม?

พอสำหรับงานพื้นฐานหลายประเภท แต่ถ้าทำงาน 3D เปิดไฟล์ใหญ่ หรือเปิดหลายโปรแกรมพร้อมกัน RAM 32GB จะเหมาะกว่าและให้ประสบการณ์ใช้งานที่ลื่นขึ้นชัดเจน

ควรเลือก Laptop หรือ Tower?

หากต้องพกไปหน้าเครื่องหรือทำงานหลายจุด Laptop จะสะดวกกว่า แต่ถ้าเน้นประสิทธิภาพ การระบายความร้อน และการอัปเกรดระยะยาว Tower มักได้เปรียบกว่า

โรงงานควรเลือกเครื่องระดับไหนเป็นมาตรฐานกลาง?

หากใช้งาน Mastercam จริงจังในงาน 3D, Mold & Die หรือ 4-Axis ระดับ Professional มักเป็นจุดสมดุลที่เหมาะสำหรับโรงงานทั่วไป เพราะให้ประสิทธิภาพดีโดยไม่ต้องขยับไปงบ High-End ทุกเครื่อง

MASTERCAM THAILAND BY LEADSOFT

ยังไม่แน่ใจว่าควรใช้สเปกระดับไหนสำหรับ Mastercam?

หากคุณยังไม่แน่ใจว่างานของคุณควรใช้เครื่องระดับใด ทีมงานสามารถช่วยวิเคราะห์ลักษณะงาน งบประมาณ และ Workflow ของ Mastercam เพื่อเลือกสเปกที่เหมาะกับการใช้งานจริงของโรงงาน

ช่วยประเมินสเปกตามงาน 2D, 3D, Mold, 4-Axis, 5-Axis และ Simulation
ช่วยแนะนำแนวทางติดตั้งและตั้งค่าระบบให้เหมาะกับ Mastercam
เชื่อมต่อกับบริการ Training, License และ Technical Support ของ Mastercam Thailand by Leadsoft
Mastercam Thailand · Social Media Premium